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Utangulizi

Taarifa hii ya mapitio ya Tamko la Sera ya Fedha inatathmini mwenendo 
wa utekelezaji wa Sera ya Fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2017/18 na kuainisha mwelekeo wa kisera ambao Benki 
Kuu inakusudia kuchukua katika kipindi kilichobakia cha mwaka 2017/18.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 2018, uchumi wa 
dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2017, ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2016. Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji 
wa uchumi wa dunia kumechangiwa na kuimarika kwa mahitaji ya 
ndani na nje yaliyotokana na sera ya fedha na ya kibajeti ya kuongeza 
ukwasi.  Ukuaji wa uchumi wa dunia umechangiwa na nchi zote hasa nchi 
zinazoibukia kiuchumi, nchi za Umoja wa Ulaya na zile zinazoendelea 
kukua (emerging market, Euro area and developing economies). Kasi ya 
ukuaji wa uchumi wa dunia inatarajiwa kuongezeka kufikia wastani wa 
asilimia 3.9 mwaka 2018 na 2019. Uchumi wa nchi zilizoendelea na zile 
zinazoibukia kiuchumi unatarajiwa kuchangia zaidi ukuaji huu kutokana 
na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani yatakayotokana na sera ya fedha na 
ya kibajeti ya kuongeza ukwasi katika nchi hizo.

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18, mfumuko wa bei uliongezeka 
katika nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua, hususan 
kutokana na kupanda kwa bei ya nishati. Katika nchi za Jumuiya ya Afrika 
ya Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, mfumuko 
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wa bei ulipungua ukichangiwa zaidi na kupungua kwa bei ya chakula, 
hali iliyosababishwa na kuongezeka kwa uzalishaji wa chakula kufuatia 
hali nzuri ya hewa katika ukanda huo. Kulingana na taarifa ya mwelekeo 
wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) mwezi Januari 2018, mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea 
unatarajiwa kuongezeka na kufikia wastani wa asilimia 1.9 mwaka 2018 
ukichangiwa zaidi na bei ya nishati. Wakati huohuo mfumuko wa bei katika 
nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua unatarajiwa 
kuongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 4.5 kutokana na kupanda 
kwa bei za vyakula.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2017, uchumi ulikua 
kwa wastani wa asilimia 6.8. Shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi 
zaidi ni pamoja na madini kwa asilimia 24.3, mawasiliano (asilimia 13.1), 
usafirishaji na uhifadhi (asilimia 11.9), maji (asilimia 10.0), viwanda 
(asilimia 9.8) na ujenzi (asilimia 9.5). Mfumuko wa bei umeendelea 
kupungua ukichangiwa na kuongezeka kwa uzalishaji wa chakula, utulivu 
wa thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani na sarafu 
nyingine duniani, kuimarika kwa uzalishaji wa umeme na utekelezaji thabiti 
wa sera ya fedha na ya kibajeti. Mfumuko wa bei wa jumla ulipungua hadi 
asilimia 4.0 mwezi Desemba 2017 kutoka asilimia 5.4 mwezi Juni 2017, 
wakati mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati (core 
inflation) ulikuwa chini ya wastani wa asilimia 2.0, ukipungua kutoka 
asilimia 1.9 mwezi Juni 2017 hadi asilimia 1.3 mwezi Desemba 2017. 
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Katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, mapato 
yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti za Serikali zilizoko Benki 
Kuu ya Tanzania yalikuwa shilingi bilioni 8,438.7, kiasi ambacho kilikuwa 
ni asilimia 4.6 zaidi ya mapato yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye 
akaunti hizo katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Aidha, kiasi hicho 
ni sawa na asilimia 92.5 ya makadirio ya makusanyo katika kipindi cha 
miezi sita ya kwanza ya mwaka 2017/18. Kuongezeka kwa makusanyo 
ya mapato kwa sehemu kubwa kumetokana na jitihada zinazotekelezwa 
na Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), zenye lengo la 
kuongeza ukusanyaji wa mapato nchini. Katika kipindi hicho, jumla ya 
matumizi ya Serikali yaliyofanywa kupitia katika akaunti zake zilizoko 
Benki Kuu yalifikia shilingi bilioni 8,727.1. Shilingi bilioni 6,774.9 
zilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida, na shughuli za maendeleo 
ziligharimu shilingi bilioni 1,952.2.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, nakisi ya 
urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje (current 
account deficit) ilikuwa dola za Marekani milioni 551.2, ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 683.1 katika kipindi kama hicho mwaka 
2016/17. Kupungua huko kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamisho mali nchi za nje kulichangiwa na kupungua kwa 
thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi, pamoja na kuongezeka 
kwa mapato yatokanayo na utalii na usafirishaji. Akiba ya fedha za kigeni 
ilifikia dola za Marekani milioni 5,906.2 mwishoni mwa mwezi Desemba 
2017, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,000.4 mwishoni mwa 
mwezi Juni 2017 na dola za Marekani milioni 4,325.6 mwishoni mwa 
mwezi Desemba 2016. Akiba hii inatosha kulipia uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 6. 
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Deni la sekta ya umma liliongezeka kwa dola za Marekani milioni 1,054.6, 
kutoka dola za Marekani milioni 19,957.6 mwezi Juni 2017 na kufikia 
dola za Marekani milioni 21,012.2 mwezi Desemba 2017. Katika kipindi 
hicho, deni la nje likijumuisha deni la sekta binafsi liliongezeka kwa 
asilimia 3.4 na kufikia dola za Marekani milioni 19,180.2 mwishoni mwa 
mwezi Desemba 2017, ikilinganishwa na deni lililokuwepo mwishoni 
mwa mwezi Juni 2017. Aidha, deni la ndani la Serikali liliongezeka kwa 
asilimia 8.6 na kufikia shilingi bilioni 12,810.3 mwishoni mwa mwezi 
Desemba 2017 kutoka shilingi bilioni 11,790.8 mwishoni mwa mwezi 
Juni 2017.  Ongezeko hili lilitokana na uuzaji wa dhamana na hati fungani 
za Serikali kwa ajili ya kugharamia bajeti ya Serikali.

Sekta ya kibenki imeendelea kuwa imara, salama, na yenye mitaji na 
ukwasi wa kutosha. Uwiano wa mitaji ya mabenki ikilinganishwa na 
rasilimali zao (ratio of core capital to total risk weighted assets and off-
balance sheet exposures) ulikuwa asilimia 18.9 mwezi Desemba 2017, 
ikiwa juu ya kiwango kinachohitajika kisheria cha asilimia 10.0. Hali ya 
ukwasi wa mabenki kiujumla imeendelea kubakia kwenye kiwango cha 
juu cha asilimia 40.3 ikilinganishwa na kiwango kinachohitajika kisheria 
cha asilimia 20. Wakati huo huo, uwiano wa mikopo chechefu, uliongezeka 
kufikia asilimia 11.7 mwezi Desemba 2017, kutoka asilimia 10.6 ya 
mwezi Juni 2017. Hata hivyo Benki Kuu ya Tanzania kama msimamizi 
wa mabenki, imeagiza benki zote nchini kuweka mikakati imara ya 
kupunguza mikopo chechefu na imezitaka benki za biashara kuendelea 
kutumia mfumo wa kuhifadhi taarifa za wakopaji ili kupunguza vihatarishi 
katika kutoa mikopo mipya kwa sekta binafsi.
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Benki Kuu pia imeagiza benki zote nchini kuweka ziada ya kiasi cha mitaji 
yao kwa ajili ya kupambana na vihatarishi vya kiuendeshaji (capital charge 
for operational risk) kuanzia mwezi Agosti 2017. Benki zinatakiwa pia 
kuwa na nyongeza ya asilimia 2.5 ya uwiano wa mitaji yao ikilinganishwa 
na rasilimali zao ikiwa ni juu ya kiwango kilichowekwa kisheria. Aidha, 
mwezi Januari 2018, Benki Kuu ilitoa leseni kwa benki moja kuanzisha 
biashara ya kibenki nchini na kuzifutia leseni za kuendelea kufanya 
biashara nchini benki tano na kuziweka chini ya ufilisi. Uamuzi huu 
ulichukuliwa baada ya Benki Kuu kujiridhisha kuwa benki hizo zilikuwa 
na upungufu mkubwa wa mtaji kinyume na matakwa ya sheria ya Mabenki 
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na kanuni zake. Upungufu huo wa mtaji 
ulionekana kuhatarisha usalama wa sekta ya fedha na kwamba kuendelea 
kutoa huduma za kibenki kwa benki hizo kungeweza kuhatarisha usalama 
wa amana za wateja wake. Benki Kuu pia ilitoa utaratibu kwa mabenki 
wa namna ya kutekeleza Kanuni za Kimataifa za Utoaji Taarifa za Fedha, 
9 (International Financial Reporting Standard 9) kuanzia mwezi Januari 
2018.

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18, mifumo ya malipo iliendelea 
kufanya kazi kwa ufanisi. Matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa 
kuhamisha fedha kutoka katika akaunti ya benki moja hadi nyingine 
(Tanzania Automated Clearing House) uliopo Benki Kuu uliendelea 
kutumiwa na Serikali katika kulipa mishahara na hivyo kuongeza ufanisi 
wa malipo. Aidha, mfumo wa malipo wa Benki Kuu ya Tanzania (Tanzania 
Interbank Settlement System – TISS) na ule wa Afrika ya Mashariki (East 
Africa Payment System - EAPS) iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi ikiwa 
ni pamoja na kuongezeka kwa miamala ndani ya mifumo hiyo. Vilevile, 
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miamala inayotumia simu za mikononi baina ya mitandao ya simu 
katika nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18 ilikuwa milioni 44.8 ikiwa na 
thamani ya shilingi bilioni 1,905.2, ikiwa ni ongezeko la asilimia 92.7 
ikilinganishwa na thamani iliyopatikana katika kipindi kama hicho mwaka 
uliotangulia. Hadi kufikia mwezi Desemba 2017, Watanzania wapatao 
milioni 19.3 walikuwa watumiaji hai wa miamala kwenye mfumo wa 
malipo kupitia simu za mikononi, ikilinganishwa na Watanzania milioni 
17.02 waliokuwepo mwishoni mwa mwezi Desemba 2016.

Zanzibar

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2017, pato la Taifa la 
Zanzibar lilikua kwa wastani wa asilimia 6.4 ikilinganishwa na asilimia 
7.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Ukuaji huo ulitokana na 
kuongezeka kwa shughuli za utalii hususan malazi na huduma ya chakula; 
utawala; madini; na viwanda. Uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika 
katika kipindi cha pili cha mwaka 2017/18, ukichangiwa zaidi na utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo, kuongezeka kwa huduma za kitaalamu kwenye 
kilimo, kuimarika kwa kilimo cha maua na mboga pamoja na utalii.  
Mfumuko wa bei umeendelea kubakia ndani ya tarakimu moja na kufikia 
asilimia 5.9 mwezi Desemba 2017 kutoka asilimia 5.4 mwezi Juni 2017, 
ukichangiwa zaidi na kuongezeka kwa bei za chakula kama mchele, unga 
wa ngano na samaki. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, mapato 
ya ndani ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 320.5, sawa na asilimia 96.2 
ya makadirio ya makusanyo kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18. 
Mapato yatokanayo na kodi yalikuwa shilingi bilioni 289.9, wakati mapato 
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yasiyotokana na kodi yalikuwa shilingi bilioni 30.6. Jumla ya matumizi 
ilikuwa shilingi bilioni 378.2; kati ya hizo, matumizi ya kawaida yalikuwa 
shilingi bilioni 298.3 na matumizi ya maendeleo shilingi bilioni 79.9.

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje 
ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 34.4 katika kipindi cha nusu 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, ikilinganishwa na ziada ya dola 
za Marekani milioni 26.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Hali 
hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma 
nchi za nje, ikiongozwa na karafuu na utalii; pamoja na kuongezeka kwa 
uhamisho mali wa kawaida (current transfers).

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2017/18

Malengo ya Sera ya Fedha

Ili kufikia malengo ya Serikali ya kuimarisha uchumi, Benki Kuu 
imeendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga kuwepo kwa utulivu wa 
bei na riba katika masoko ya fedha kama matayarisho ya kutumia mfumo 
wa utekelezaji wa sera ya fedha unaotumia riba ya Benki Kuu (central 
bank policy rate) katika kutoa mwelekeo wa sera ya fedha ili uendane 
na malengo ya kudhibiti mfumuko wa bei na ukuaji halisi wa uchumi. 
Kwa kuzingatia maendeleo ya viashiria mbalimbali vya shughuli za 
uchumi katika siku za hivi karibuni, malengo ya sera ya fedha ya mwaka 
2017/18 yaliyoainishwa kwenye kitabu cha Mwelekeo wa Sera ya Fedha 
kilichochapishwa mwezi Juni 2017, yamefanyiwa marekebisho na malengo 
ya sasa ni kama ifuatavyo:
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i.  ukuaji wa wastani wa fedha taslimu usiozidi asilimia 10.7;

ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi  
asilimia 12.0;

iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 11.5; na

iv.  akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa Kipindi cha Nusu ya Kwanza ya 
Mwaka 2017/18

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, Benki 
Kuu ya Tanzania iliendelea na sera ya kuongeza ukwasi kwenye uchumi 
kwa kutumia nyenzo zake mbalimbali. Hatua hii ilikusudia kuongeza 
ukwasi katika mabenki ili kusaidia kuboresha utoaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi ili kuendeleza shughuli mbalimbali za uchumi. Benki Kuu 
iliongeza ukwasi kwenye uchumi kwa kununua fedha za kigeni kutoka 
katika soko la ndani, kubadilishana fedha za kigeni (foreign exchange 
swaps) na benki za biashara, na kutoa mikopo ya muda mfupi kwa 
benki za biashara. Aidha, Benki Kuu ilishusha riba yake (discount rate) 
zaidi na kufikia asilimia 9.0 mwezi Agosti kutoka asilimia 12.0. Hatua 
hizi pamoja na hatua zilizochukuliwa katika kipindi cha nusu ya pili ya 
mwaka 2016/17 zilisaidia kuongeza ukwasi kwenye benki za biashara na 
kushusha riba katika masoko ya fedha. Riba ya siku moja katika soko la 
fedha baina ya mabenki (overnight interbank cash market rate) ilipungua 
na kufikia wastani wa asilimia 2.95 mwezi Desemba 2017 kutoka asilimia 
4.08 mwezi Juni 2017 na asilimia 13.69 mwezi Desemba 2016. Vilevile, 
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riba za dhamana za Serikali zilipungua hadi kufikia wastani wa asilimia 
8.19 mwezi Desemba 2017 kutoka asilimia 15.12 mwezi Desemba 
2016.  Aidha, riba za mikopo inayotolewa na benki za biashara imebakia 
kuwa juu kutokana na benki hizo kuweka tahadhari kubwa kwa wateja 
wanaoshindwa kurejesha mikopo yao kwa wakati (risk premium), hali 
iliyochangiwa zaidi na kuongezeka kwa mikopo chechefu. 

Ukuaji wa mwaka wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (extended 
broad money supply, M3), umeimarika na kufikia asilimia 8.0 mwezi 
Desemba 2017 kutoka asilimia 1.7 mwezi Februari 2017 ambao ulikuwa 
ni ukuaji mdogo zaidi kuwahi kufikiwa. Aidha, ukuaji huu wa fedha bado 
uko chini ya lengo la asilimia 12, unaotokana na lengo la ukuaji wa Pato 
la Taifa la asilimia 7.0 na mfumuko wa bei wa asilimia 5.0. Pia, ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi umeanza kukua na kufikia asilimia 1.7 mwezi 
Desemba 2017, ikilinganishwa na kupungua kwa wastani wa asilimia 1.5 
katika miezi miwili ya Septemba na Oktoba 2017. Hata hivyo ukuaji huu 
bado ni mdogo ukilinganishwa na ukuaji uliowahi kufikiwa katika kipindi 
cha nyuma; sababu kubwa ikiwa ni tahadhari iliyochukuliwa na mabenki 
katika kutoa mikopo kufuatia ongezeko la mikopo chechefu; na mabenki 
kupendelea zaidi kuwekeza kwenye dhamana za Serikali. 

Thamani ya shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa tulivu kwa kipindi 
chote cha nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18, kutokana na kuimarika 
kwa urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje. 
Katika kipindi hicho, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani 
wa shilingi 2,241 hadi 2,250, ikilinganishwa na shilingi 2,180 hadi 2,194 
katika nusu ya kwanza ya mwaka 2016/17.
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Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18, malengo ya sera ya 
fedha ya ongezeko la fedha taslimu na akiba halisi ya fedha za kigeni chini 
ya mpango maalum kati ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Serikali 
kuhusu makubaliano ya utekelezaji wa Programu ya Ushauri wa Kisera za 
Uchumi (Policy Support Instrument (PSI)) yalifikiwa.

Matarajio ya Uchumi

Kufuatia mwenendo wa viashiria vya ukuaji wa shughuli za uchumi katika 
nusu ya kwanza ya mwaka 2017/18, Pato la Taifa linatarajiwa kukua kwa 
asilimia 7.0 badala ya matarajio ya awali ya asilimia 7.1. Katika kipindi cha 
nusu ya pili ya mwaka 2017/18 na katika kipindi cha kati, ukuaji wa uchumi 
unatarajiwa kuendelea kuimarika kuendana na matarajio ya hali nzuri ya 
hewa itakayoongeza uzalishaji wa chakula; kuboreshwa kwa uzalishaji wa 
umeme na huduma za usafirishaji; matarajio ya kuimarika kwa uchumi 
wa dunia; na kuendelea kutekelezwa kwa miradi iliyopo kwenye awamu 
ya pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year 
Development Plan, FYDP II). 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya lengo la asilimia 
5 katika nusu ya pili ya mwaka wa fedha 2017/18. Hali hii itachangiwa 
zaidi na kuimarika kwa uzalishaji wa chakula, uzalishaji wa umeme na 
muendelezo wa sera thabiti ya fedha na kibajeti, pamoja na kuendelea 
kuwepo kwa utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani na 
sarafu nyingine duniani. 
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Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za 
nje inatarajiwa kuongezeka na kufikia asilimia 4.2 ya pato la Taifa mwaka 
2017/18, kutoka asilimia 2.8 ya mwaka 2016/17. Hali hii itatokana na 
matarajio ya kuongezeka zaidi kwa uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi ikilinganishwa na mauzo nje ya nchi, kufuatia utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya Serikali. Aidha, nakisi hiyo ya urari inatarajiwa 
kuongezeka zaidi katika kipindi cha kati kutokana na kuongezeka kwa 
uagizaji wa bidhaa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi iliyoainishwa chini 
ya awamu ya pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II).

Katika nusu ya pili ya mwaka 2017/18, sekta ya kibenki inatarajiwa 
kuendelea kuwa imara, salama na yenye mitaji na ukwasi wa kutosha. 
Benki Kuu itaendelea kufuatilia benki za biashara zenye kiwango kikubwa 
cha mikopo chechefu na kuhakikisha benki zote zinatumia mfumo wa 
kuhifadhi taarifa za wakopaji wakati wa kutoa mikopo mipya ili kupunguza 
vihatarishi. Benki Kuu pia itafanya uchambuzi wa kina kuhusu matokeo 
ya utekelezaji wa maamuzi ya kuongeza mitaji kwa ajili ya kujikinga na 
vihatarishi vya kiutendaji, pamoja na nyongeza ya asilimia 2.5 ya uwiano 
wa mitaji ya mabenki na kuchukua hatua mbalimbali za kuboresha. 

Kuhusu mifumo ya malipo, Benki Kuu itaendelea na zoezi la kuunganisha 
taasisi za Serikali kwenye mfumo wa malipo wa Benki Kuu ya Tanzania 
(Tanzania Interbank Settlement System) ili kuongeza ufanisi katika malipo 
yanayofanywa na taasisi za Serikali. Vilevile, Benki Kuu itaendelea 
kutekeleza Mpango wa Taifa wa Malipo (National Payment Systems 
Strategic Framework - 2018 – 2028) na kuifanya mifumo ya malipo nchini 
kuwa ya kisasa zaidi. 
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Mwenendo wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Pili ya Mwaka 2017/18

Katika nusu ya pili ya mwaka 2017/18, Benki Kuu itaendelea kutekeleza 
sera ya fedha yenye kuongeza ukwasi katika uchumi ili kuendeleza ukuaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi na shughuli mbalimbali za uchumi. Kwa 
kutumia nyenzo zake, Benki Kuu itaendelea kuangalia kwa ukaribu kiasi 
cha ukwasi kwenye mabenki (clearing balances) ili kuleta utulivu wa riba 
katika soko la fedha baina ya mabenki. Utulivu wa riba katika soko la fedha 
baina ya mabenki ni msingi katika kutekeleza mfumo mpya wa utekelezaji 
wa sera ya fedha unaotumia riba ya Benki Kuu (central bank policy rate) 
katika kutoa mwelekeo wa sera ya fedha badala ya kutumia fedha taslimu. 
Mfumo huu mpya wa sera ya fedha unalenga kuifanya riba ya siku moja 
katika soko la fedha baina ya mabenki (overnight interbank cash market 
rate) kuwa karibu na riba ya Benki Kuu. 

Katika kuhakikisha mfumo huu unafanya kazi kwa ufanisi, Benki Kuu 
imefanya maboresho ya uendeshaji wa soko la fedha baina ya mabenki na 
kufanya soko hilo kuwa la kisasa zaidi linalotumia mfumo wa kielektroniki 
ili kuongeza ufanisi na uwazi baina ya mabenki (electronic platform for 
interbank cash market operations). Benki Kuu pia imeandaa makubaliano 
ya uendeshaji ya soko la mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki (General 
Master Repurchase Agreement – GMRA). Aidha, Benki Kuu imerekebisha 
na kuboresha mfumo wa dhamana kwa kuongeza wigo wa dhamana za 
Serikali zinazokubalika kisheria kutumika kama dhamana kwenye masoko 
ya fedha, tofauti na mpango wa awali wa kukubali dhamana zinazoiva 
chini ya siku 180, na kuanzisha mpango mpya unaokubali dhamana zote 
za Serikali zinazoiva siku zaidi ya 180. 
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Utekelezaji wa sera ya fedha chini ya mfumo mpya, riba ya Benki Kuu 
(Central bank policy rate), itaamuliwa na Kamati ya Sera ya Fedha 
(Monetary Policy Committee) na itatangazwa hadharani kwa wadau wote. 
Benki Kuu itachukua hatua mbalimbali ili kufanya riba baina ya mabenki 
kubakia karibu na riba ya Benki Kuu na hivyo kusaidia upatikanaji wa 
ukwasi wa kutosha unaowiana na malengo ya mfumuko wa bei na shughuli 
mbalimbali za uchumi.  

Hitimisho

Utekelezaji wa sera ya fedha ya kuongeza ukwasi katika kipindi cha nusu 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 2017/18, umesaidia kuongeza ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi na ujazi wa fedha. Katika nusu ya pili ya mwaka 
2017/18, Benki Kuu itaendelea na sera ya fedha ya kuongeza ukwasi 
katika uchumi, sambamba na kuhakikisha kwamba riba katika soko la 
fedha zinabakia tulivu, na ukuaji wa ujazi wa fedha unawiana na lengo la 
mfumuko wa bei wa asilimia 5.0, pamoja na matarajio ya ukuaji wa uchumi 
wa asilimia 7.0. Katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 2017/18 na 
katika kipindi cha kati ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika 
kutokana na matarajio ya kukua kwa uchumi wa dunia, hali nzuri ya 
hewa itakayoongeza uzalishaji wa chakula, kuimarika kwa uzalishaji wa 
umeme na huduma za usafirishaji, na kuendelea kutekelezwa kwa miradi 
ya Serikali iliyopo kwenye awamu ya pili ya Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano (Second Five Year Development Plan, FYDP II). 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya lengo la 
asilimia 5 katika nusu ya pili ya mwaka 2017/18. Hali hii itachangiwa 
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zaidi na kuimarika kwa uzalishaji wa chakula nchini, uzalishaji wa umeme 
na muendelezo wa sera thabiti ya fedha na kibajeti, pamoja na kuendelea 
kuwepo kwa utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani na 
sarafu nyingine duniani. Aidha, makubaliano baina ya nchi wanachama 
wa OPEC kuweka mpango wa kupunguza uzalishaji wa mafuta kwenye 
soko la dunia kunaweza kuleta athari za kuongezeka kwa mfumuko wa bei 
kwani bei ya mafuta inaweza kupanda. Hata hivyo, Benki Kuu itaendelea 
kuchukua tahadhari pamoja na hatua za kisera ili kuendeleza utulivu wa 
uchumi.

Katika hatua ya kujiandaa kutumia mfumo wa utekelezaji wa sera ya 
fedha unaotumia riba ya Benki Kuu (central bank policy rate) katika 
kutoa mwongozo wa sera ya fedha, Benki Kuu itaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali ili kuhakikisha mfumo huu unafanya kazi kwa ufanisi 
wa hali ya juu. Utekelezaji wa mfumo huu unategemea ufanisi wa masoko 
ya fedha pamoja na mawasiliano kwa wadau juu ya hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na Benki Kuu ili kutekeleza sera ya fedha. 

Kutokana na hatua madhubuti za utekelezaji wa sera ya fedha, pamoja na 
Serikali kuendelea kuboresha mfumo wa ukusanyaji kodi na usimamizi wa 
matumizi ya Serikali, ni matarajio ya Benki Kuu kuwa malengo ya sera ya 
fedha kwa mwaka 2017/18 yatafikiwa. 
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